เมื่อวันที่ 22 พฤษภาคม 2564 รองศาสตราจารย์ ดร.ยาใจ สิทธิมงคล คณบดีคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เป็นประธานกล่าวเปิดการประชุมวิชาการ เรื่อง “การพัฒนางานนมแม่ในสังคมชีวิตวิถีใหม่ (new normal)” จัดโดยสมาคมพยาบาลนมแม่ประเทศไทย ร่วมกับคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ในการนี้ รองศาสตราจารย์กรรณิการ์ วิจิตรสุคนธ์ นายกสมาคมพยาบาลนมแม่ประเทศไทย กล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมการประชุม โดยมีรูปแบบเป็นการประชุม Online ผ่านระบบ Zoom จำนวน 2 ครั้งคือ วันที่ 22 พฤษภาคม 2564 และ วันที่ 19 มิถุนายน 2564 มีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มพูนความรู้ทางวิชาการ และเสริมสร้างศักยภาพทางด้านวิจัยนวัตกรรมและทักษะการให้บริการ ในการส่งเสริม สนับสนุน และปกป้องการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ของพยาบาลและบุคลากรทางสาธารณสุขให้ทันสมัยสอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน และเพื่อสร้างเครือข่ายทางวิชาการ และการทำงานด้านการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ระหว่างผู้เข้าร่วมการประชุม
การประชุมครั้งนี้ได้รับเกียรติจากศาสตราจารย์ ดร.สุสัณหา ยิ้มแย้ม ข้าราชการบำนาญ สังกัดคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ อาจารย์ ดร.ศศิธารา น่วมภา คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล พยาบาลวิชาชีพวาสนา งามการ โรงพยาบาลพระปกเกล้าจันทบุรี พยาบาลวิชาชีพมีนะ สพสมัย โรงพยาบาลสมิติเวช สุขุมวิท และอาจารย์ ดร.สุพรรณี กัณหดิลก วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี พระพุทธบาท เป็นวิทยากร โดยมีผู้สนใจเข้าร่วมประชุมจำนวนมาก